Kênh Chia sẻ Tổng Hợp, Học Ngữ Văn, Soạn Văn,Viết văn... Kiến Thức Internet...( HocNguVan.Com )

Tư vấn pháp luật: Hành vi đánh nhau, đánh hội đồng, dùng vũ khí, chứng kiến không tố giác tội phạm .... ???

Hành vi đánh nhau bị xử lý ra sao , đánh hội đồng, có tổ chức xử lý thế nào , dùng vũ khí đánh nhau, dùng vũ khí nhưng chưa sử dụng có bị vi phạm không, chứng kiến không tố giác tội phạm bị tội gì  ....

Tư vấn pháp luật: Hành vi đánh nhau, đánh hội đồng, dùng vũ khí, chứng kiến không tố giác ....
✔ + Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;
....còn các mục khác ....( Nghị định 167/2013/NĐ-CP )
+ . Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;
b) Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;
c) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;
( Còn 1 số mục khác....) ( Nghị định 167/2013/NĐ-CP )
**** Căn cứ Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009:*****
✔ “Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác
1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
( còn các khoản khác )
2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
...( còn nữa....)
✔ ******Chứng kiến nhưng không tố giác bị truy tố về tội gì?****
. Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
((( Trích dẫn Theo quy định tại Điều 314 Bộ luật hình sự năm 1999 (Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009) ))
( còn nữa......)
.....Nguồn : Theo nghị định, Bộ luật hình sự.....
Tư vấn pháp luật: Hành vi đánh nhau, đánh hội đồng, dùng vũ khí, chứng kiến không tố giác tội phạm .... ??? Rating: 4.5 Diposkan Oleh: Nguyễn Quốc